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mifumo yvya TEHAMA serikalini

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Hesabu
za Serikali (PAC) imepongeza
Mamlaka ya Serikali Mtandao
(eGA) kwa kuokoa fedha nyingi
za serikali zilizokuwa zinatumi-
ka kununua mifumo ya TEHA-
MA nje ya nchi.

Makamu Mwenyekiti wa
Kamati hiyo, Japhet Hasunga,
alitoa pongezi hizo mwishoni
mwa wiki baada ya kamati hiyo
kutembelea Kituo cha Utafiti,
Ubunifu na Uendelezaji wa Seri-
kali Mtandao (eGOVRIDC) cha
mamlaka hiyo jijini hapa.

“Kamati yetu imefurahi, tume-
fundishwa kuangalia mabaya na
ndio tumefundishwa hivyo, na
kuyasemea madhaifu lakini ka-
tika hili tuwaongeze mmewez-
esha serikali kuokoa fedha ny-

ingi kwa kusanifu na kutengeza
mifumo ya TEHAMA  inayotu-
mika katika taasisi mbalimbali
za umma ambayo hapo awali
mifumo hiyo ilinunuliwa kutoka
nje ya Tanzania kwa gharama
kubwa,” alisema.

Hasunga alisema taasisi mbal
imbali za umma walizozitem-
belea siku za nyuma zilikuwa
na tatizo la mifumo ya Tehama,
lakini kwa sasa zimeimarika ku-
tokana na kazi iliyofanywa na
eGA.

“Moja ya jambo lililokuwa li-
natusumbua sana kamati hii ni
taasisi nyingi kununua mifumo
ya TEHAMA kutoka nje, lakini
msimbo (source code) unabaki
kule kwa waliotengeneza mifu-
mo na wakati mwingine mifumo
hiyo baada ya muda haitumiki
tena na hivyo sisi tumekuwa tu-

nasema hakuna thamani ya fed-
ha katika ununuaji mifumo hiyo
ambayo tumetumia gharama
kubwa sana kuinunua.

“Kuna taasisi zilinunua mi-
fumo kwa zaidi ya Sh. bilioni 30,
lakini mfumo haujamaliza mwa-
ka wanautupa na tulipowauli-
za walisema waliona mfumo
huo haufai, hivyo wameamua
kutafuta mfumo mwingine. Sisi
tunasema hakukuwa na thama-
ni ya fedha,” alisema.

Alitaka mamlaka hiyo ku-
hakikisha taasisi nyingi zaidi
zinaunganishwa katika Mfumo
wa Ubadilishanaji Taarifa Seri-
kalini (GovESB), ili kurahisisha
upatikanaji huduma za serikali
mtandao kwa wananchi.

“Tumefurahi sana kuona
namna mifumo mbalimbali ina-
vyowasiliana, tujitahidi tufike

angalau asilimia 80 tu tutakuwa
tumefika pazuri kwa sababu
tutapunguza ~ gharama - na
malalamiko katika utoaji hu-
duma za serikali mtandao,”
alisema.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais - Me-
nejimenti Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, Ridhiwani
Kikwete, alisema kituo hicho
kwa sasa kinakabiliwa na ufinyu
wa eneo, hivyo eGA mahltajl
undombinu (majengo) yake ka
tika eneo la Kikombo.

Awali Mkurugenzi Mkuu wa
eGA, Benedict Ndomba, alishuk-
uru kamati hiyo kutembelea kit-
uo hicho na kuahidi kutekeleza
maelekezo, maoni na ushauri ul-
iotolewa na wajumbe wa kamati
hiyo ili kuimarisha ubunifu na
utafiti wa serikali mtandao.



